Chế độ thai sản khi chưa đóng đủ 6 tháng


Nhiều người lao động quan tâm đến vấn để có được hưởng chế độ thai sản khi chưa đóng đủ 6 tháng bảo hiểm xã hội không? Vì thực tế đây là quyền lợi quan trọng mà bất cứ người lao động cũng muốn được hưởng khi tham gia BHXH.

Lao động nữ có được hưởng chế độ thai sản khi chưa đóng đủ 6 tháng BHXH không?

Điều 31 Luật BHXH 2014 quy định về các đối tượng tham gia BHXH bắt buộc bao gồm:

  • Lao động nữ mang thai;
  • Lao động nữ sinh con;
  • Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ mang thai hộ;
  • Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
  • Lao động nữ thực hiện các biện pháp tránh thai như đặt vòng tránh thai, triệt sản.

Tuy vậy, người lao động muốn hưởng chế độ thai sản phải đáp ứng được điều kiện sau:

  • Lao động nữ sinh con, nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi, người mẹ mang thai hộ và người nhờ mang thai hộ phải có thời gian đóng BHXH tối thiểu 06 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận con nuôi.
  • Lao động nữ sinh con đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà không đảm bảo sức khỏe, phải nghỉ việc dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ thì cần phải đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trước khi sinh.

Chế độ thai sản của người lao động đóng BHXH chưa đủ 6 tháng

Chế độ thai sản cho người lao động chưa đóng BHXH đủ 6 tháng

Như vậy, quy chiếu vào những quy định trên, trường hợp lao động nữ chưa đóng đủ 6 tháng bảo hiểm xã hội sẽ không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Đọc thêm: Lao động nữ được nghỉ trước sinh bao lâu

Hy vọng phần tư vấn của chúng tôi về chủ đề chế độ thai sản khi chưa đóng đủ 6 tháng đã giúp người lao động có cái nhìn rõ ràng hơn. Mong mọi người hiểu rõ luật để được hưởng quyền lợi đầy đủ nhất khi tham gia BHXH.

You May Also Like

About the Author: Hoàng Kang

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *