Bảo hiểm y tế khi nằm viện được chi trả bao nhiêu ngày?


Quyền lợi bảo hiểm y tế luôn là vấn đề quan tâm hàng đầu của người dân khi tham gia loại hình bảo hiểm này. Vậy bảo hiểm y tế khi nằm viện được chi trả bao nhiêu ngày?

Nằm viện có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Căn cứ Điều 21, Luật bảo hiểm y tế 2008, sửa đổi bổ sung 2014, thì phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế được quy định như sau:

“Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

b) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.

2. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với các bộ, ngành liên quan ban hành danh mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán đối với thuốc, hóa chất, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế.”

Theo quy định trên khi nằm viện bạn sẽ được Quỹ bảo hiểm y tế chi trả chi phí sau:

  • Khám bệnh
  • Chữa bệnh
  • Phục hồi chức năng
  • Khám thai định kỳ
  • Sinh con
  • Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên (áp dụng với các đối tượng cụ thể theo quy định)
  • Thuốc, hóa chất, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế. Xem thêm danh mục thuốc được bảo hiểm y tế chi trả theo quy định mới nhất hiện nay.

Quỹ bảo hiểm y tế chi trả chi phí khi nằm viện

Quỹ bảo hiểm y tế chi trả chi phí khi nằm viện

Bảo hiểm y tế khi nằm viện được chi trả mấy ngày?

Hiện nay theo quy định của Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 (được sửa đổi, bổ sung năm 2014) chưa có quy định cụ thể nào về số ngày nằm viện được bảo hiểm y tế chi trả. Vì vậy khách hàng có thẻ BHYT sẽ được thanh toán các chi phí khám chữa bệnh khi nằm viện không giới hạn số ngày với điều kiện thuốc, hóa chất, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi được hưởng BHYT theo quy định. Bài viết sẽ cập nhật thông tin khi có điều luật cụ thể ban hành về số ngày nằm viện được bảo hiểm y tế chi trả để người đọc nắm được thông tin.

Cập nhật ngay: Những quy định mới nhất về bảo hiểm y tế để đảm bảo quyền lợi khi tham gia.

Mức chi trả BHYT khi nằm viện

Mức chi trả của bảo hiểm y tế sẽ được chia thành 2 trường hợp khám chữa bệnh đúng tuyến và trái tuyến. Cụ thể:

Mức hưởng BHYT đúng tuyến

Căn cứ theo Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 chủ thẻ bảo hiểm y tế khi khám chữa bệnh đúng tuyến sẽ được quỹ bảo hiểm bảo y tế chi trả 80 – 100% chi phí khám, chữa bệnh. Xem thêm bài viết “Mức hưởng khi khám chữa bệnh bảo hiểm y tế đúng tuyến” để nắm được mức hưởng với từng đối tượng.

Không giới hạn số ngày nằm viện điều trị

Không giới hạn số ngày nằm viện điều trị

Mức hưởng BHYT trái tuyến

Mức hưởng BHYT trái tuyến được quy định tại Khoản 3, Điều 22 Luật BHYT được sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

“3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.”

Như vậy mức hưởng bảo hiểm y tế khi nằm viện áp dụng với trường hợp khám chữa bệnh trái tuyến như sa:

  • Tại bệnh viện tuyến trung ương được thanh toán là 40% chi phí điều trị nội trú;
  • Tại bệnh viện tuyến tỉnh được thanh toán 100% chi phí điều trị nội trú
  • Tại bệnh viện tuyến huyện được thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.

Như vậy theo quy định tại thời điểm hiện tại thì chủ thẻ bảo hiểm y tế sẽ không bị giới hạn thanh toán số ngày nằm viện. Người tham gia nên cập nhật các thông tin mới nhất về bảo hiểm y tế để đảm bảo quyền lợi của mình.

You May Also Like

About the Author: Hoàng Kang

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *